Khi nào phát sinh quyền tác giả?

Hỏi: Tôi sáng tác ra một bài thơ nhưng tôi đang không biết khi nào mình có quyền tác giả để đi đăng ký bảo hộ cho bài thơ của mình. Vậy cho tôi hỏi khi nào tôi có quyền tác giả?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Luật Nhiệt Tâm. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Quyền tác giả phát sinh tại thời điểm tác phẩm sáng tạo được thể hiện dưới hình thức vật chất nhất định, không phân biệt tác phẩm đã công bố hoặc chưa công bố, đã đăng ký bảo hộ hoặc chưa đăng ký bảo hộ.

Chủ sở hữu tác phẩm có quyền đăng ký tác phẩm thuộc sở hữu của mình tại cơ quan bản quyền tác giả của Nhà nước để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền tác giả.

Việc đăng ký bản quyền tác giả cũng không bắt buộc. Tuy nhiên, nếu tác giả sáng tạo đăng ký tác phẩm với Cục Bản quyền tác giả thì không có nghĩa vụ phải chứng minh quyền tác giả, quyền liên quan thuộc về mình khi có tranh chấp, trừ trường hợp có chứng cứ ngược lại (Điều 49 Luật Sở hữu trí tuệ).

Hi vọng với câu trả lời trên đã giải đáp được những thắc mắc của bạn. Nếu cần tư vấn kĩ hơn hay có bất kì vấn đề gì cần tư vấn, hãy liên hệ với chúng tôi:

Văn phòng Luật sư Nhiệt Tâm & Cộng sự

(NT&PARTNERS)

Phòng B205, tòa nhà M3-M4, số 91 Nguyễn Chí Thanh, Đống Đa, Hà Nội

Tel: 024.62 665 666/ 024. 62 662 903/ 024.62 912 838

Email: congty@nhiettam.vn

Web: https://www.nhiettam.vn