Có được lấy chồng khi vừa ly hôn?

Hỏi: Tôi và vợ tôi lấy nhau từ năm 2010 và đã có với nhau 2 con gái. Vào năm trước, tôi bỗng thấy vợ tôi có những dấu hiệu rất khác thường và tôi đã phát hiện ra vợ tôi ngoại tình với một người đồng nghiệp làm cùng công ty. Cô ta đã xin lỗi và hứa chuyển công tác và không gặp mặt anh ta nữa nên tôi cũng đã tha thứ cho lần này. Thế nhưng, một vài tháng trở lại đây, do cả hai có nhiều mâu thuẫn với nhau, không thể tiếp tục sống chung được nên chúng tôi đã ly hôn. Ngay sau khi ly hôn, cô ta đã đột nhiên quay lại với người đồng nghiệp kia và kết hôn với anh ta. Và tôi được biết anh ta trước giờ vẫn chưa có vợ con, kém vợ tôi 3 tuổi (vợ tôi sinh năm 85, anh ta sinh năm 88). Vậy tôi xin hỏi vợ tôi có được phép lấy anh ta không? Có thời hạn nào quy định sau khi ly hôn thì mới được kết hôn hay không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Nhiệt Tâm. Chúng tôi xin phép được trả lời bạn như sau:
Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Khoản 2 Điều 5 quy định về các trường hợp bị cấm kết hôn:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Theo khoản 1 Điều 57 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về thời điểm chấm dứt hôn nhân: “Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của tòa án có hiệu lực pháp luật”.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn và vợ bạn ly hôn, đã có công nhận của tòa án thì về mặt pháp lý, hai bạn đã không còn là vợ chồng của nhau. Thế nên, vợ cũ của bạn hoàn toàn có khả năng lấy chồng. Bên cạnh đó, anh ta cũng chưa có vợ con, đã đủ điều kiện kết hôn thì vợ cũ của bạn và anh ta có thể kết hôn với nhau hợp pháp theo quy định của pháp luật

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN

BẤM ĐỂ GỬI YÊU CẦU

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *