Đăng ký kết hôn nhưng không làm đám cưới có hợp pháp không?

tu-van-hon-nhan-va-gia-dinh-cac-van-de-ve-hon-nhan-24

Hỏi: Tôi và vợ tôi đăng ký kết hôn từ năm 2017 nhưng đến nay chúng tôi vẫn chưa tổ chức đám cưới. Vậy cho tôi xin hỏi là như thế có hợp pháp không? Chúng tôi có được công nhận là vợ chồng hay không? (Minh Trường)

Trả lờiCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Nhiệt Tâm. Chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

“Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch. Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.”

Như vậy, việc đăng ký kết hôn của bạn ở cơ quan Nhà nước là hoàn toàn hợp pháp. Còn chuyện có làm đám cưới hay không, đó chỉ là phong tục, tập của nước ta chứ không phải là điều bắt buộc theo pháp luật. Dù bạn không làm đám cưới nhưng đã làm giấy đăng ký kết hôn thì hai bạn vẫn là vợ chồng và thời điểm xác lập được tính từ ngày đăng ký kết hôn, chứ không phải là ngày bắt đầu làm lễ cưới (Khoản 13 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014)

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN

BẤM ĐỂ GỬI YÊU CẦU

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *