Quy định ảnh chụp Chứng minh nhân dân , Căn cước công dân

can-cuoc-cong-dan

Có bạn hỏi rằng khi đi chụp ảnh CMND, Căn cước công dân thì người ta yêu cầu bỏ kính cận, không trang điểm. Vậy quy định này có đúng không? Hãy cùng Luật Nhiệt Tâm làm rõ trong bài viết dưới đây:

Trước đây, CMND là loại giấy tờ tùy thân duy nhất của công dân. Theo Thông tư 04/1999/TT-BCA, ảnh CMND do cơ quan công an chụp hoặc thu qua camera để in trên CMND và Tờ khai. Đây là ảnh màu, có kích thước 3×4 cm, đầu để trần, chụp ảnh chính diện, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính, trang phục tác phong nghiêm túc, lịch sự.

thẻ căn cước
hình minh họa CMND và Căn cước

Quy định về ảnh chân dung của công dân trong Thẻ căn cước công dân

Từ năm 2016, Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực. Theo đó, Thẻ căn cước công dân dần thay thế cho CMND. Quy định về ảnh chân dung của công dân trong Thẻ căn cước công dân được quy định cụ thể tại điểm d, khoản 1 Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA như sau:

– Đầu để trần, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính;

– Trang phục, tác phong nghiêm túc, lịch sự, không sử dụng trang phục chuyên ngành (quân đội, công an, y bác sĩ…);

– Riêng đối với trường hợp công dân theo tôn giáo, dân tộc thì được phép mặc lễ phục tôn giáo, dân tộc đó, nếu có khăn đội đầu thì được giữ nguyên khi chụp ảnh thẻ Căn cước công dân nhưng phải đảm bảo rõ mặt.

Như vậy, pháp luật hiện hành không quy định bắt buộc chụp ảnh CMND/Thẻ căn cước công dân phải mặc áo gì, không được trang điểm hay không được nhuộm tóc hay không… Tuy nhiên trên thực tế, khi đi chụp ảnh CMND/Thẻ căn cước công dân nên mặc áo sơ mi sáng màu, tốt nhất là màu trắng, trang điểm nhạt hoặc không trang điểm… để dễ dàng cho việc đối chiếu, nhận diện khi sử dụng CMND cho các thủ tục sau này.

Chụp ảnh Thẻ căn cước (Chứng minh nhân dân) có được trang điểm không?

mẫu ảnh làm CMT hoặc thẻ căn cước
mẫu ảnh làm CMT hoặc thẻ căn cước

Có được tự ý thay ảnh trong CMND để trông đẹp hơn?

Khác với Thẻ căn cước công dân, CMND được ép plastic và không ít người tự ý bóc lớp plastic này ra và thay thế ảnh mới để được đẹp hơn. Tuy nhiên, theo đúng quy định, ảnh trên CMND là ảnh đã được đóng dấu giáp lai của cơ quan cấp. Do đó, nếu tự ý bỏ ảnh cũ và thay bằng ảnh mới thì CMND sẽ bị mất giá trị sử dụng.

Trong trường hợp nêu trên, công dân phải làm thủ tục cấp lại CMND tại Công an cấp huyện/thành phố nơi đăng ký hộ khẩu thường trú. Hiện nay, khi làm thủ tục cấp lại CMND, công dân sẽ được cấp thẻ Căn cước công dân, thay vì CMND như cũ.

Bạn có thể đọc thêm nội dung kiến thức về 04 bước làm thẻ căn cước công dân tại đây….

Hi vọng sau bài viết này Bạn sẽ có thêm được một số kiến thức cần thiết. Mọi thông tin, vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ cơ quan nhà nước để được tư vấn, bài viết chỉ mang tính chất tham khảo.

 

 

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN

BẤM ĐỂ GỬI YÊU CẦU

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *